• JW Tufafin Shuka Rini

JW Tufafin Shuka Rini

Masana'antar rini na da matsala
Akwai matsaloli da yawa game da rini da rini na yau da kullun da hanyoyin magance su, kuma kusan dukkaninsu suna da alaƙa da wuce gona da iri da gurɓataccen ruwa.Rini na auduga yana da ruwa musamman, saboda kiyasin cewa rini da gamawa na iya amfani da kusan lita 125 na ruwa a kowace kilogiram na zaren auduga.Ba wai kawai rini na buƙatar ruwa mai yawa ba, har ila yau yana dogara ga yawan makamashi don dumama ruwa da tururi wanda ya zama dole don ƙarewar da ake so.
Indidye-gaba-smal-me yasa
Kimanin ton 200,000 na rini (darajar dalar Amurka biliyan 1) an yi hasarar datti saboda rashin ingancin rini da tsarin gamawa (Chequer et al., 2013).Wannan yana nufin cewa ayyukan rini na yanzu ba kawai almubazzaranci ne na albarkatu da kuɗi ba, har ma suna sakin sinadarai masu guba cikin maɓuɓɓugar ruwa.Kashi 60 zuwa 80 cikin 100 na duk rini na AZO rini ne, da yawa daga cikinsu an san su da ciwon daji.Ana amfani da Chlorobenzenes don rina polyester, kuma suna da guba lokacin da aka shaka ko kuma suna hulɗa da fata kai tsaye.Ana amfani da sinadarai masu ɓacin rai, formaldehydes da chlorinated paraffin a cikin aikin gamawa don ƙirƙirar tasirin hana ruwa ko jinkirin wuta, ko ƙirƙirar yadudduka mai sauƙin kulawa.
Indidye-gaba-smal-The-Dyes2
Kamar yadda masana'antu ke tsaye a yau, ba a buƙatar masu samar da sinadarai don samar da duk abubuwan da ke cikin rini.Wani rahoto na 2016 na KEMI ya gano cewa kusan kashi 30% na sinadarai da ake amfani da su wajen kera masaku da rini na sirri ne.Wannan rashin bayyana gaskiya yana nufin cewa masu samar da sinadarai za su iya yin amfani da abubuwa masu guba a cikin samfuran da ke gurbata tushen ruwa yayin kera su kuma cutar da waɗanda suka gama sutura.
Indidye-gaba-smal-Takaddun shaida
Mun san cewa ana amfani da adadi mai yawa na sinadarai masu guba don rina tufafinmu, amma akwai ƙarancin ilimi da fayyace game da kaddarorinsu dangane da lafiyar ɗan adam da muhalli.Rashin isassun ilimi game da sinadarai da ake amfani da su ya kasance saboda rarrabuwar kawuna da sarƙaƙƙiya na sarƙoƙi da rarrabawa.Kashi 80% na sarkar samar da masaku na wanzuwa a wajen Amurka da EU, wanda hakan ya sa gwamnatoci ke da wahala wajen daidaita nau'ikan sinadarai da ake amfani da su a cikin tufafin da ake sayarwa a cikin gida.

Yayin da masu amfani da yawa ke sane da illolin ayyukan rini na yanzu, sabbin fasahohi suna yin hanya don ƙarin farashi mai inganci, ingantaccen albarkatu da ɗorewa madadin rini.Ƙirƙirar fasaha a cikin fasahar rini ta samo asali daga riga-kafi na auduga, aikace-aikacen rini na CO2, har ma da ƙirƙirar launuka na halitta daga ƙananan ƙwayoyin cuta.Ƙirƙirar rini na yau da kullum na iya taimakawa wajen rage amfani da ruwa, maye gurbin ayyuka masu ɓarna tare da inganci da farashi mai tsada da ƙoƙari don canza gaba ɗaya hanyar da muke ƙirƙirar aladun da ke ba wa tufafinmu kyawawan launuka da muke so.

Fasaha mara ruwa don rini mai dorewa
Tsarin rini na tufafi ya bambanta dangane da nau'in masana'anta.Rinyen auduga yana da tsayi kuma mafi yawan ruwa da tsari mai tsananin zafi, saboda mummunan saman filayen auduga.Wannan yana nufin cewa yawanci auduga yana ɗaukar kusan kashi 75% na rini da ake amfani da shi.Don tabbatar da cewa launi ya riƙe, ana wanke masana'anta ko zaren rini a sake yin zafi, yana samar da ruwa mai yawa.ColorZen yana amfani da fasaha mai haƙƙin mallaka wanda ya riga ya yi maganin auduga kafin a jujjuya shi.Wannan pretreatment yana sa aikin rini cikin sauri, yana rage kashi 90% na amfani da ruwa, 75% ƙarancin kuzari da ƙarancin kashi 90% na sinadarai waɗanda in ba haka ba za a buƙaci don ingantaccen rini na auduga.

Rini zaruruwan roba, irin su polyester, gajeriyar tsari ne kuma 99% ko fiye da gyara rini (99% na rini da ake shafa ana ɗauka ta masana'anta).Koyaya, wannan baya nufin cewa ayyukan rini na yanzu sun fi dorewa.AirDye yana amfani da rinannun rini da aka tarwatsa waɗanda ake shafa akan mai ɗaukar takarda.Tare da zafi kadai, AirDye yana canja launi daga takarda zuwa saman yadi.Wannan babban aikin zafi yana canza launin rini a matakin kwayoyin halitta.Za a iya sake yin amfani da takarda da aka yi amfani da shi, kuma ana amfani da 90% ƙasa da ruwa.Har ila yau, ana amfani da 85% ƙasa da makamashi saboda kayan masakun ba sa buƙatar jiƙa da ruwa kuma zafi yana bushe akai-akai.

DyeCoo yana amfani da CO₂ don rina yadudduka a cikin tsari mai rufewa."Lokacin da aka matsa, CO₂ ya zama supercritical (SC-CO₂).A cikin wannan jihar CO₂ yana da ƙarfin ƙarfi sosai, yana barin rini ya narke cikin sauƙi.Godiya ga mawuyaci mai girma, ana jigilar rinayen cikin sauƙi da zurfi cikin zaruruwa, suna ƙirƙirar launuka masu ƙarfi.DyeCoo baya buƙatar kowane ruwa, kuma suna amfani da rini mai tsafta tare da ɗaukar kashi 98%.Tsarin su yana guje wa ɗimbin rini da yawa tare da sinadarai masu tsauri kuma ba a ƙirƙiri ruwa mai datti yayin aiwatarwa.Sun sami damar haɓaka wannan fasaha kuma sun sami amincewar kasuwanci daga masana'antun masaku da masu amfani na ƙarshe.

Pigments daga microbes
Yawancin tufafin da muke sawa a yau suna da launi ta hanyar amfani da rini na roba.Matsalar da ke tattare da waɗannan ita ce, ana buƙatar ɗanyen abubuwa masu daraja, kamar ɗanyen mai yayin da ake samarwa da sinadarai masu guba ga muhalli da jikinmu.Duk da cewa rini na halitta ba su da guba fiye da rini na roba, har yanzu suna buƙatar ƙasar noma da magungunan kashe qwari ga shuke-shuken da suka yi rini.

Labs a duk faɗin duniya suna gano sabuwar hanyar ƙirƙirar launi don tufafinmu: ƙwayoyin cuta.Streptomyces coelicolor wani microbe ne wanda ke canza launi bisa ga pH na matsakaicin da yake girma a ciki.Ta hanyar canza yanayinta, yana yiwuwa a sarrafa irin nau'in launi ya zama.Tsarin rini da kwayoyin cuta yana farawa ne ta hanyar sarrafa kayan yadi don hana kamuwa da cuta, sannan a zuba wani ruwa mai cike da sinadarai na kwayoyin cuta a kan yadin da ke cikin akwati.Sa'an nan, rigar da aka jiƙa tana nunawa ga kwayoyin cuta kuma a bar shi a cikin ɗakin da ake sarrafa yanayi na kwanaki biyu.Kwayar cutar ita ce "rini mai rai" kayan, ma'ana cewa yayin da kwayoyin ke girma, suna rina kayan yadi.Ana kurkure kayan adon sannan a wanke a hankali a wanke kamshin kwayar cutar, sannan a bar shi ya bushe.Rini na ƙwayoyin cuta suna amfani da ƙasa da ruwa fiye da rini na al'ada, kuma ana iya amfani da su don rina nau'ikan launuka iri-iri da yawa.

Faber Future, dakin gwaje-gwaje na Burtaniya, yana amfani da ilimin halitta na roba don tsara ƙwayoyin cuta don ƙirƙirar launuka masu yawa waɗanda za a iya amfani da su don yin launi na roba da na halitta (ciki har da auduga).

Launi mai rai shine aikin ƙirar halitta wanda ke a cikin Netherlands wanda kuma yana binciken yuwuwar amfani da ƙwayoyin cuta masu samar da launi don canza launin tufafinmu.A cikin 2020, Launi mai rai da PUMA sun haɗu don ƙirƙirar tarin rinayen wasanni na kwayan cuta na farko.

Rini mai dorewa farawa a cikin yanayin yanayin mu
Plug and Play yana neman sabbin fasahohi waɗanda ke taimakawa don fitar da canjin da ake buƙata sosai a cikin masana'antar rini.Muna haɗa sabbin abubuwan farawa tare da faffadan hanyar sadarwar abokan hulɗa, masu ba da shawara, da masu saka hannun jari.

Dubi wasu daga cikin waɗanda muka fi so:

Werewool yana ɗaukar wahayi daga yanayi don samar da yadudduka masu launi waɗanda suka fito daga sunadarai.Ɗaya daga cikin waɗannan sunadaran sun fito ne daga Discosoma Coral wanda ke samar da launin ruwan hoda mai haske.Ana iya kwafin DNA na wannan furotin kuma a sanya shi cikin ƙwayoyin cuta.Ana iya saka wannan ƙwayoyin cuta a cikin fiber don yin masana'anta masu launi.

Muna yin rini na SpinDye da aka sake yin fa'ida daga kwalabe na ruwa masu amfani da su ko kuma batattun tufafi kafin a jujjuya su cikin zaren.Fasaharsu tana narkar da pigments masu launi da polyester da aka sake yin amfani da su tare ba tare da amfani da ruwa ba, wanda ke rage yawan amfani da ruwa da kashi 75%.A cikin labarai na baya-bayan nan, H&M sun yi amfani da tsarin rini na We aRe SpinDye® a cikin tarin su na Musamman.

huce.ya sa mai dorewa, biosynthetic indigo blue yana nufin masana'antar denim.Fasahar su ba ta amfani da man fetur, cyanide, formaldehyde ko masu ragewa.Wannan yana kawar da gurɓataccen ruwa mai yawa.Maimakon amfani da sinadarai masu guba, huue.yana amfani da sukari don yin rini.Suna amfani da fasaha na bioengineering na mallakar mallaka don ƙirƙirar ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda ke nuna tsarin yanayi kuma suna cinye sukari don samar da rini ta hanyar enzymatically.

Har yanzu muna da aikin yi
Domin abubuwan farawa da fasahar da aka ambata su bunƙasa da haɓaka har zuwa matakin kasuwanci, yana da mahimmanci mu fitar da saka hannun jari da haɗin gwiwa tsakanin waɗannan ƙananan kamfanoni, da manyan kamfanonin kera kayayyaki da sinadarai.

Ba shi yiwuwa sabbin fasahohi su zama zaɓuɓɓukan tattalin arziƙi waɗanda samfuran kera za su ɗauka ba tare da saka hannun jari da haɗin gwiwa ba.Haɗin gwiwar tsakanin Launi mai rai da PUMA, ko SpinDye® da H&M sune kawai biyu daga cikin ƙawance masu yawa waɗanda dole ne su ci gaba idan kamfanoni sun himmatu da gaske don matsawa zuwa ayyukan rini mai ɗorewa waɗanda ke adana albarkatu masu tamani kuma su daina gurɓata muhalli.


Lokacin aikawa: Maris 14-2022